Tabia nzuri na mbaya za tabia zetu

“Tazama mawazo yako, yanakuwa maneno yako; angalia maneno yako, yanakuwa matendo yako; angalia matendo yako, yanakuwa tabia yako; angalia tabia zako, zinakuwa tabia yako, angalia tabia yako, inakuwa hatima yako. ”

Asubuhi ya leo tunataka kutangaza kwamba Mungu bado yuko kwenye kiti chake cha enzi na kuleta ushindi kwa watu wake katika 2021, na tunashukuru sana kwa hili. Leo mada yetu inahusu tabia, nzuri na mbaya.

Kwanza, nitashiriki kidogo ushuhuda wangu. Wakati fulani kijana anaweza kumwangalia mtu mzee na kufikiria kwamba mtu mzee labda hakuwa mchanga, lakini sisi, watu wakubwa, tulikuwa rika lako hapo awali. Nilikuwa pia na umri wa miaka 12, miaka 14, miaka kumi na sita, na shetani alipinga na kuijaribu roho yangu kama anavyofanya yako. Ilinibidi nijifunze nikiwa kijana jinsi ya kumpinga shetani na kumwambia akupeleke nyuma yangu, Shetani. Ilinibidi nijizoeze kupambana na shetani hadi ikawa mazoea.

Tabia ni tabia iliyopatikana ambayo mtu huifuata mara kwa mara hadi inakuwa isiyo ya hiari. Sisi sote tuna mazoea. Baadhi ya mazoea ni mazuri kuwa nayo, kama vile kuamka na kutoka kitandani mapema kila siku, na baadhi ni mazoea mabaya ambayo tunapaswa kuepuka. Mazoea hayatokei mara moja tu. Mazoea hupatikana polepole, safu kwa safu, kwa kufanya mazoezi ya tabia tena na tena. Kwa mfano, nilijifunza kucheza piano nikiwa kijana, lakini mara ya kwanza nilipoketi kwenye kinanda, ubongo wangu haukujua jinsi ya kufanya vidole vyangu kufanya yale waliyohitaji kufanya. Ilinibidi nijizoeze kuufanya mkono wangu wa kushoto uende juu na chini kwenye kinanda kisha niufundishe mkono wangu wa kulia kwenda juu na kushuka upande mwingine kwa wakati mmoja. Hatimaye, kucheza piano ikawa tabia. Kwa hivyo, ndio, leo naweza kucheza piano kwa mazoea, lakini nilijifunza kwa kufanya mazoezi ya hatua tena na tena.

Kumbuka, mazoea yanaweza kuwa mazuri au mabaya. Tutaanza kwa kuangalia tabia ambazo kila kijana anapaswa kujifunza mapema maishani na kuzifanya kila siku hadi zinakuwa automatic kila siku. Tabia ya kwanza tunayopaswa kuwa nayo ni kusoma Biblia zetu kila siku.

2Timotheo 2:15

"15 Jifunze kujionyesha kuwa umekubaliwa na Mungu, mfanyakazi asiyehitaji aibu, akigawanya kweli neno la ukweli."

Tunahitaji kujifunza neno la Mungu ili kujionyesha kuwa tumekubaliwa na Mungu. Labda hili ni swali la kijinga kwako, lakini je, Mungu anajua neno la Mungu? Bila shaka, Yeye hufanya hivyo! Mungu ni neno lake na mengi zaidi. Kwa hiyo ili sisi tumjue na kumwelewa Mungu, tunahitaji kujifunza neno lake. Kusoma neno la Mungu inapaswa kuwa tabia ya kila siku katika maisha yetu. Tabia nyingine ya sisi kupata ni tabia ya maombi ya kila siku.

1Wathesalonike 5:17

"17 Ombeni bila kukoma."

Hapa Mtume Paulo aliwafundisha Wathesalonike kwamba maombi yanapaswa kuendelea bila kukoma. Tunahitaji kujizoeza maombi kwa njia hiyo hiyo. Maombi ni njia ya maisha yetu kwa Mungu na inapaswa kuwa tabia ambayo tunafanya kila siku. Kuepuka kusengenya ni tabia nyingine ambayo watu wa Mungu wanapaswa kuifanya. Sote tunapaswa kujizoeza mazoea ya kuondoka kwenye mazungumzo ambayo yanahusisha kuzungumza vibaya kuhusu wengine. Kwa bahati mbaya, kwa watu wengine kuzungumza juu ya wengine haraka sana inakuwa tabia mbaya. Hebu tuangalie kile ambacho Biblia inatufundisha kuhusu uvumi.

Mithali 11:13

"13 msingizi hufunua siri; lakini mtu aliye na roho ya uaminifu anaficha jambo."

Mungu hataki tuwe wachochezi. Mzushi ni mtu ambaye husikia kitu kibaya kuhusu mtu mwingine na kuhisi mara moja kulazimishwa kushiriki na mwingine. Kama wanadamu, kwa kawaida tunatamani kujua kuhusu wengine. Ni sawa kushiriki habari njema za mtu fulani, lakini wakati mwingine watu huzichukulia mbali sana. Tunahitaji kuweka mambo fulani kwetu, hasa ikiwa si habari zetu kushiriki. Upendo wetu kwa wengine utatusaidia kuficha mambo au kuepuka kueneza porojo kuhusu wengine.

Tabia ya kufanya kazi kwa bidii ni muhimu kwa kijana kupata.

Wakolosai 3:23

"23 Na kila mfanyalo, lifanyeni kwa moyo wote, kama kwa Bwana, wala si kwa wanadamu;"

Mungu anataka vijana wake wafanye bora zaidi katika kila kitu wanachofanya, na kila kitu kinamaanisha hivyo - kila kitu. Kila kitu kinaweza kujumuisha kazi yako shuleni au mahali pako pa kazi au hata kufagia kanisa. Mungu anasema kwamba kila jambo tunalofanya, lifanye kana kwamba unamfanyia Yeye. Kuwa na mtazamo huu kutabadilisha jinsi unavyohisi kuhusu kazi unayofanya. Kumfanyia Mungu bora katika kila jambo ni tabia tunayohitaji kujifunza na kuizoea.

Tabia nyingine ambayo vijana wote wanapaswa kuwa nayo ni kuwa mkarimu kwa kila mtu. Nyakati nyingine vijana wanaweza kujiingiza katika kundi linalojaribu kuwavutia marafiki zao kisha kufanya mambo yasiyo ya fadhili. Kukosa fadhili kati ya kila mmoja na mwingine au kuoneana haipaswi kutokea miongoni mwa vijana wanaodai upendo wa Mungu. Mungu anawaita vijana wake kuwa wema wao kwa wao.

Waebrania 10:24

"24 Na tuzingatiane sisi kwa sisi ili kuchochea upendo na matendo mema."

Mstari huu unatufundisha jinsi tunavyotakiwa kufikiria juu ya kila mmoja. Tunapaswa kujizoeza kuchocheana kwa upendo na matendo mema.

Tulizungumza juu ya kusoma biblia zetu, kuomba kila siku, kuepuka masengenyo, kufanya kazi kwa bidii, na kutendeana wema. Hizi ni baadhi ya tabia njema ambazo Mungu anataka vijana wake wazipate. Lakini si tabia zote ni nzuri, na baadhi ya tabia mbaya, kama zimeanza, zitakuwa na athari mbaya kwa kijana, labda kwa maisha yake yote. Ibilisi huwahonga vijana ili wajenge tabia hizi kwa matumaini ya kumuongoza kijana kwenye njia ya dhambi na uharibifu. Ibilisi daima atafanya tabia hizi kuonekana nzuri juu ya uso. Anawavutia vijana kwa kusema, “ukifanya hivi, unaweza kuwa mtulivu na kukubaliwa na marafiki zako.”

Nakumbuka mara ya kwanza shetani alinijaribu hivi. Nilikuwa katika shule ya sekondari, na mwanafunzi mwenzangu alijaribu kunishawishi nivute sigara. Alikuwa mvulana maarufu, na wanafunzi wengine walidhani alikuwa mzuri. Ibilisi alinijaribu, akisema, "ikiwa unavuta sigara, unaweza kuwa mtu mzuri na maarufu kama mtu huyu." Kwa sababu ya neema ya Mungu, ningeweza kusema hapana kwa shetani na kupinga majaribu. Asante Mungu anatupa nguvu juu ya adui! Ibilisi atatujaribu sisi sote kufanya kitu ambacho kinaweza kutuongoza kwenye njia mbaya ikiwa tutakubali.

Hapa Marekani, vijana wengi huanza kuvuta sigara wakiwa na umri wa miaka 15. Kufikia wakati wanataka kuacha, kijana ambaye alianza kuvuta sigara anakuwa mraibu wa sigara, na kuacha ni vigumu sana. Changamoto niliyonayo kwako ni kusimama dhidi ya shetani na kusema hapana. Ibilisi haishii na sigara tu. Anataka kumsogeza kijana kwenye dawa nyinginezo ambazo pia ni za kulevya na hatari zaidi. Ibilisi siku zote huanza na majaribu. "Ukifanya hivi, utakuwa maarufu, na watu watakuheshimu." Rushwa pamoja na majaribu huwa ni uongo.

Kuvuta sigara ni tabia mbaya shetani alinijaribu nayo, lakini shetani hakuishia hapo. Muda mfupi baada ya kishawishi hicho, mwanafunzi mwingine alinitolea bangi. Majaribu kama haya sio kitu kipya. Ibilisi amekuwa akiwashawishi vijana kuchukua njia ya dawa za kulevya kwa muda mrefu. Ibilisi anajua kwamba ikiwa anaweza kukufanya uanze ukiwa mchanga, anaweza kuharibu akili yako. Kusudi la shetani ni kuharibu akili yako ili usiweze kufikiria vizuri vya kutosha kumfikia Mungu.

Namkumbuka binti mmoja niliyemfahamu katika shule ya upili. Alikuwa mmoja wa wanafunzi maarufu katika shule nzima. Bibi huyu kijana alikuwa na kila kitu kitakachomwendea, alikuwa mrembo, mwerevu, juu ya darasa, na kila mtu shuleni alimpenda. Miaka mitano baada ya kuhitimu, nilikuwa na umri wa miaka 24 wakati huo, na nikagundua kwamba alikuwa amekufa kwa kutumia dawa za kulevya alipokuwa na umri wa miaka 23 tu. Maisha yake yalikuwa yakiendelea vizuri, lakini siku moja, alichagua kujaribu kitu ambacho hakikuwa kizuri kwake. Chaguo hili lilimpeleka chini kwa ahadi ya kujisikia vizuri na kukubalika. Badala yake, maisha yake yalipunguzwa sana. Chochote shetani anakujaribu nacho, kumbuka, mwisho wake ni mauti. Shetani huwa haanzishi majaribu yake kwa kukuambia kuwa hii ni mbaya kwako. Anaanza kwa kukuambia kuwa utajisikia vizuri. Lakini shetani ni mwongo, na lengo lake ni kuharibu anapojaribu na madawa ya kulevya. Anataka kukuangamiza wewe, mwili wako, urafiki, familia, na hatimaye akili yako.

Nilikuwa kazini siku nyingine wakati mlinzi wa jengo letu aliporipoti kumwona kijana mmoja mbele ambaye alionekana kuwa na umri wa miaka ishirini. Kijana huyo alikuwa akizunguka-zunguka kwenye vifaa fulani. Mlinzi alimwendea kijana huyo na kumuuliza anafanya nini, na kijana huyo akajibu kwa kusema, "Nafungua sehemu ili uovu utoke kwenye vifaa." Kijana huyu alikuwa amerukwa na akili kwa sababu ya madawa ya kulevya. Cha kusikitisha ni kwamba huu ni mfano mwingine wa shetani kuharibu akili ya kijana.

Biblia haitaji LSD, heroini, au ecstasy, lakini Biblia inatuagiza kufanya kila kitu katika roho ya Mungu. Kwa hiyo, ukiniambia, Biblia haisemi kuhusu dawa za kulevya, nasema inazungumza. Kuna dawa moja ambayo imekuwa karibu karne baada ya karne - pombe. Pombe imeharibu maisha ya watu wengi na inaendelea kuharibu maisha leo. Je, unajua kwamba Mungu anakataza watu wake wasinywe?

Waefeso 5:18

“18 Wala msilewe na divai, ambamo ndani yake mna ulafi; bali mjazwe na Roho; ”

Paulo anatuhimiza tusilewe kwa mvinyo bali tuache roho ya Mungu itujaze. Tukifanya jambo lolote linalochanganya mawazo yetu au linalosababisha roho ya Mungu kutuacha, tendo hilo si la Mungu. Kaa mbali na vitu vinavyochanganya mawazo yako, na kukufanya uwe katika hatari zaidi ya dhambi. Dawa zote zinaweza kuchanganya akili za watu. Ikiwa unatumia dawa hizi, roho wa Mungu hawezi kuwa ndani yako. Watu wengi hujaribu kuweka madawa ya kulevya katika makundi mawili - madawa ya kulevya au pombe. Lakini haya ni sawa na uwezo wa kuchanganya mawazo na kuruhusu mtu kuwa na tabia isiyo ya Kimungu. Watu wengine wanasema kidogo haina madhara, lakini ni muhimu zaidi kujua nini Biblia inasema juu ya mada hii.

Mithali 23: 20-21

“20 Usiwe miongoni mwa vinywaji vya divai; kati ya wale wanaokula nyama.

21 Kwa maana mlevi na mlafi watapata umaskini, na kusinzia kumfunika mtu matambara. ”

Mtu akipewa dawa za kulevya atakutwa masikini katika umaskini, maana yake hatakuwa na kitu mwishowe. Hata hivyo, hivi sivyo shetani anawaambia vijana anapowajaribu. Hataki kukuambia mwisho; utakuwa katika matambara, umevunjika, bila marafiki au familia. Badala yake, shetani anataka ufikiri kuwa utakuwa maisha ya chama.

Mungu anaweza kukupa nguvu ya kusema hapana kwa roho ya shetani leo. Mungu ana nguvu zaidi ya nguvu zote za adui.

1Wakorintho 10:13

“13 Jaribu halikuwapata ninyi, isipokuwa lililo kawaida kwa wanadamu; lakini Mungu ni mwaminifu, ambaye hatakuruhusu mjaribiwe juu ya uwezo wenu; lakini pamoja na lile jaribu atafanya na njia ya kutoroka, mpate kuweza kustahimili. ”

Ibilisi atakujaribu kujaribu vitu, sio vya Mungu, lakini ukimpa Mungu moyo wako, atakupa nguvu ya kukataa majaribu yote. Faida ni kwamba bado utakuwa na familia yako, utakuwa na akili timamu, na mwishowe, utakuwa katika roho sahihi na kushikamana na Mungu. Kataa vitu vyote ambavyo adui hujaribu navyo na ubaki na mambo mema ya Mungu.

swKiswahili
TrueBibleDoctrine.org

BILA MALIPO
TAZAMA